Land Purchase : एखादी व्यक्ती भारतात शेतीसाठी किती जमीन खरेदी करू शकते? भारतीय कायदा काय म्हणतो ते जाणून घ्या

Land Purchase नमस्कार मंडळी आजकाल लोक गुंतवणुकीकडे खूप लक्ष देतात आणि जर तुम्हीही असा विचार करत असाल तर सोने खरेदी केल्यानंतर शेतीयोग्य जमीन खरेदी करणे चांगले. तुम्ही शेतजमीन विकत घेतल्यास हे तुम्हाला नंतर चांगले उत्पन्न देतील. शेतीयोग्य जमीन खरेदी करणे कधीही तोटा नाही.

त्याची किंमत कालांतराने वाढतच जाते. विशेषत: जर तुम्ही विमानतळ, रस्ता, महामार्ग किंवा रेल्वे स्टेशनजवळ ही जमीन खरेदी केली तर तिची किंमत झपाट्याने वाढेल. अशा जमिनीची किंमत काही वर्षांत वाढते. पण जमीन खरेदी करणाऱ्यांनाही राज्य सरकारचे कायदे लागू होतात.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की, प्रत्येक राज्यात शेतजमिनीबाबत वेगवेगळे कायदे करण्यात आले आहेत. या नियमांमुळे जमीन खरेदीदारांना अनेकदा त्रास होतो. अशी प्रकरणे अनेकदा न्यायालयात पोहोचतात.

भारतातील सुमारे 66% दिवाणी खटले जमिनीच्या वादाशी संबंधित आहेत. यातील अनेक प्रकरणे 20 वर्षांहून अधिक काळ न्यायालयात प्रलंबित आहेत. भारतात शेतजमीन खरेदीसाठी मर्यादा आहे हे तुम्हाला माहीत आहे का? या मर्यादेपलीकडे लागवडीयोग्य जमीन खरेदी करणे अशक्य आहे.

 

केरळमध्ये अशी मर्यादा आहे

 

भारतातील राज्यांनी जमीन खरेदीसाठी वेगवेगळे नियम केले आहेत. अनेक राज्यांनी जमीन खरेदीवर मर्यादा घातल्या आहेत. मात्र शेतजमिनीवर असा कोणताही नियम नाही. पण केरळमध्ये जमीन दुरुस्ती कायदा 1963 अंतर्गत अवैध व्यक्ती केवळ 7.5 एकर जमीन खरेदी करू शकते. या कायद्यानुसार पाच सदस्यांचे कुटुंब केवळ पंधरा एकर जमीन खरेदी करू शकते.

या राज्यांमध्येही मर्यादा आहे

महाराष्ट्रात शेतीयोग्य जमीन विकत घेण्याचा अधिकार फक्त स्वतः शेती करणाऱ्यांनाच आहे. किंवा त्याच्याकडे शेतजमीन आहे. येथे 54 एकरपेक्षा जास्त शेतजमीन खरेदी करता येत नाही.

हिमाचल प्रदेशातही शेतजमीन खरेदी करण्याची मर्यादा ३२ एकर आहे. तर कर्नाटकात ही जमीन ५४ एकर आहे. पश्चिम बंगाल सरकारनेही शेतजमिनीसाठी कमाल 24.5 एकर खरेदी मर्यादा निश्चित केली आहे. विशेष म्हणजे कर्नाटकातही महाराष्ट्र राज्याचा नियम लागू आहे.

पण देशातील सर्वात मोठे राज्य असलेल्या उत्तर प्रदेशमध्ये 12.5 एकरपेक्षा जास्त शेतीयोग्य जमीन कोणीही विकत घेऊ शकत नाही. शिवाय, गुजरात राज्यात शेतीयोग्य जमीन खरेदी करण्याचा अधिकार फक्त शेतकऱ्यांना आहे. अनिवासी भारतीय किंवा परदेशातील शहरी लोक भारतात शेतजमीन विकत घेऊ शकत नाहीत.

अधिक माहिती साठी येथे क्लिक करा

Leave a Comment