pik vima news पिक विमा भरलेल्या शेतकऱ्यांना मिळणार हेक्टरी 18,900 रुपये यादीत नाव पहा

Pik Vima News : प्रधानमंत्री पीक विमा योजना महाराष्ट्रात 2016 पासून सुरू आहे. आता, महाराष्ट्र सरकारला या योजनेत मोठा बदल करायचा आहे. त्यांना पुढील 3 वर्षांसाठी सर्वसमावेशक पीक विमा योजना नावाची नवीन योजना सुरू करायची आहे. याचा अर्थ शेतकरी आता फक्त 1 रुपयात विम्यासाठी अर्ज करू शकतात. चला या नवीन योजनेबद्दल अधिक जाणून घेऊया, शेतकरी कसे सामील होऊ शकतात आणि कोण त्याचा भाग होऊ शकतात.

👉👉 यादीत नाव चेक करा 👈👈

याआधी शेतकऱ्यांना त्यांच्या पिकांसाठी विमा म्हणून काही रक्कम भरावी लागत होती. त्यांना द्यावी लागणारी रक्कम हंगामाच्या प्रकारावर आणि पिकांच्या प्रकारावर अवलंबून होती. त्यांच्याकडे असलेल्या प्रत्येक हेक्टर जमिनीसाठी ही रक्कम 700, 1000 किंवा 2000 रुपये इतकी असू शकते. मात्र, आता सरकार नियमात बदल करत आहे. संपूर्ण रक्कम भरण्याऐवजी शेतकऱ्यांना थोडीच रक्कम भरावी लागणार आहे. उर्वरित रक्कम सरकार भरणार आहे. हा नवीन नियम ऐच्छिक आहे, याचा अर्थ शेतकरी या विमा योजनेत सहभागी व्हायचे की नाही हे निवडू शकतात.

जे शेतकरी पीक घेण्यासाठी जमीन भाड्याने घेतात ते देखील या कार्यक्रमासाठी अर्ज करू शकतात. विम्यामध्ये तांदूळ, मका, तीळ आणि अधिक पिकांचा समावेश असेल. हे विशिष्ट हंगामात घेतलेल्या गहू आणि कांद्यासारख्या पिकांना देखील कव्हर करेल. तुम्ही या कार्यक्रमासाठी ऑनलाइन किंवा विशिष्ट केंद्रावर जाऊन अर्ज करू शकता.

अहो, शेतकरी मित्रांनो! माझ्याकडे तुमच्यासाठी काही चांगली बातमी आहे. सप्टेंबर आणि ऑक्टोबर 2023 मध्ये अतिवृष्टी आणि पुरामुळे 12 लाख शेतकरी मोठ्या समस्यांना तोंड देत आहेत. परंतु काळजी करू नका, त्यांच्या नुकसानीची भरपाई करण्यासाठी त्यांना प्रत्येकी 13600 रुपये मदत मिळेल. हे शेतकरी दहा वेगवेगळ्या भागातून आले आहेत आणि त्यांना त्यांच्या मालकीच्या प्रत्येक जमिनीसाठी 13,600 रुपये मिळतील, परंतु केवळ तीन तुकड्यांपर्यंत.

ज्या शेतकऱ्यांच्या पिकांचे नुकसान झाले आहे त्यांच्या मदतीसाठी राज्यपाल प्रतिसाद निधी आणि राज्य सरकारने 1200 कोटी रुपये वेगळे ठेवले आहेत. ही रक्कम शेतकऱ्यांना वाटप करण्यासाठी पुणे आणि संभाजीनगर येथील विभागीय आयुक्तांना देण्यात येणार आहे.

👉👉 यादीत नाव चेक करा 👈

Leave a Comment