Loan Rules : वैयक्तिक कर्जाची परतफेड न केल्यास बँक काय कारवाई करेल? कर्जाचे नियम जाणून घ्या.

Loan Rules : लोक त्यांच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी वैयक्तिक कर्ज घेतात, परंतु कधीकधी ते कर्ज फेडण्यास सक्षम नसतात, तर बँक काय करू शकते हे फार कमी लोकांना माहिती आहे. बँकेच्या नियमांबद्दल जाणून घेऊया

आजकाल, विविध कारणांसाठी पैशाची गरज भागवण्यासाठी कर्ज हा एक चांगला उपाय आहे. लोक सतत कर्ज घेतात. यामध्ये वैयक्तिक कर्ज, गृह कर्ज आणि शैक्षणिक कर्जाचा समावेश आहे. बरेच लोक वैयक्तिक कारणासाठी वैयक्तिक कर्ज देखील घेतात. जर एखाद्या व्यक्तीने वित्तीय संस्था किंवा बँकेकडून वैयक्तिक कर्ज घेतले असेल आणि काही कारणास्तव ते परतफेड करू शकत नसेल तर पुढे काय होऊ शकते? अनेक कारणांमुळे कर्जदाराला अचानक आर्थिक समस्या उद्भवल्यास कर्जाची परतफेड करता येणार नाही. तुम्हाला माहीत आहे का…

वैयक्तिक कर्ज म्हणजे काय? हे जाणून घेणे सर्वात महत्वाचे आहे. महागड्या वस्तू खरेदी करणे किंवा इतर कारणांसाठी बँकेकडून कर्ज घेणे याला वैयक्तिक कर्ज म्हणतात. सुरक्षित आणि असुरक्षित वैयक्तिक कर्ज हे वैयक्तिक कर्जाचे दोन प्रकार आहेत.

असुरक्षित कर्ज: जर बँक तुम्हाला तुमच्या वैयक्तिक आर्थिक क्षमतेवर आधारित कर्ज देते, तर त्याला असुरक्षित वैयक्तिक कर्ज म्हणतात. यासाठी बँक तुमच्याकडून उत्पन्नाचा दाखला, आधीच घेतलेले कर्ज, CIBIL स्कोर, बँक स्टेटमेंट इत्यादी मागते. सोप्या शब्दात, बँक तुम्हाला असुरक्षित कर्ज देते (कोणत्याही तारणशिवाय).

सुरक्षित गुंतवणूक: सुरक्षित कर्जाच्या बाबतीत, बँक तुम्हाला मालमत्तेची हमी मागते. याचा अर्थ बँक तुमच्या कर्जाविरुद्ध तुमची काही मालमत्ता किंवा वस्तू गहाण ठेवते. हे काहीही रिअल इस्टेट आहे. यामध्ये बँकेला जास्त धोका पत्करावा लागत नाही कारण जर अर्जदाराने कर्जाची परतफेड केली नाही तर बँक गहाण ठेवलेली मालमत्ता विकून कर्जाची रक्कम परत घेते. तुम्हाला गहाण ठेवलेल्या मालमत्तेच्या मूल्यावर आधारित सुरक्षित वैयक्तिक कर्ज मिळते, परंतु असुरक्षित वैयक्तिक कर्जाच्या तुलनेत तुम्हाला कमी व्याज द्यावे लागते.

तुम्ही सुरक्षित वैयक्तिक कर्जाची परतफेड केली नाही तर काय होईल?

जेव्हा बँक एखाद्याला वैयक्तिक कर्ज देते तेव्हा ते भारतीय करार कायदा 1872 अंतर्गत कायदेशीर करार करतात की ते कर्जाची रक्कम वेळेवर परत करतील. तुम्ही नियमित हप्ता किंवा EMI पेमेंट न केल्यास तुमचे कर्ज अनियमित होईल. अशा परिस्थितीत बँकेला कायद्याचा वापर करण्याचा अधिकार आहे. बँक प्रथम तुमच्याशी वैयक्तिकरित्या संपर्क साधेल आणि तुम्हाला कर्जाची परतफेड करण्यास सांगेल. तसे न केल्यास नोटीस पाठवली जाईल आणि कायदेशीर कारवाईचा इशारा दिला जाईल.

त्यानंतरही कर्ज घेणाऱ्याने प्रतिसाद न दिल्यास बँक न्यायालयात दावा दाखल करेल. या दाव्याचा खर्च कर्जदाराला द्यावा लागेल. कर्ज घेताना बँक तुम्हाला दिलेला धनादेश न्यायालयात सादर करेल. निगोशिएबल इन्स्ट्रुमेंट्स कायद्याच्या कलम 138 अन्वये पेमेंट परत न करता विशिष्ट कायदेशीर कारवाई केली जाईल. या कलमात तुरुंगवास आणि दंडाचाही समावेश आहे. शेवटी, जर तुम्ही दोघांनी पेमेंट केले नाही, तर बँक तुमच्या गहाण ठेवलेल्या मालमत्तेचा लिलाव करून पैसे परत घेईल. असुरक्षित वैयक्तिक कर्जाची परतफेड केल्यानंतर काय होईल?

असुरक्षित वैयक्तिक कर्ज ही सर्वात मोठी समस्या आहे. यामध्ये तुमची मालमत्ता बँकेकडे वसुलीसाठी उपलब्ध होणार नाही. अशा परिस्थितीत बँक कर्ज फेडण्यासाठी अनेक प्रयत्न करते. असुरक्षित वैयक्तिक कर्जामुळे बँकांचे अधिक नुकसान होते. तुम्ही कर्जाची परतफेड न केल्यास बँक तुमच्यावर कारवाई करेल, पण काही मर्यादा आहेत. आरबीआयने जारी केलेल्या नियमांनुसारच बँक काम करू शकते. जर तुम्ही नियमांनुसारच बँक काम करू शकते. जर तुम्ही वैयक्तिक कर्जाची परतफेड करू शकत नसाल तर तुम्हाला जास्त काळजी करण्याची गरज नाही. यासाठी नियम आहेत. जर तुम्ही कर्जाची परतफेड करू शकत नाही, तर तुमच्याकडे याचे स्पष्ट कारण असणे आवश्यक आहे.

अधिक माहिती साठी येथे क्लिक करा 

Leave a Comment