Petrol diesel price आता पेट्रोल-डिझेलचे दर कमी होणार! भारत हे काम तीन वर्षांनी करणार आहे

Petrol diesel price : गेल्या वर्षी एप्रिलपासून देशात पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात कोणताही बदल झालेला नाही. पण ही परिस्थिती लवकरच बदलू शकते. याचे कारण म्हणजे भारत तीन वर्षांनंतर व्हेनेझुएलातून कच्च्या तेलाची आयात करणार आहे. अमेरिकेने या लॅटिन अमेरिकन देशावरील निर्बंध शिथिल केल्याने भारताला तेथून क्रूड आयात करण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे. सूत्रांच्या हवाल्याने इंडियन एक्सप्रेसने दिलेल्या वृत्तात हा दावा करण्यात आला आहे. त्यानुसार रिलायन्स इंडस्ट्रीज व्हेनेझुएला येथून तीन टँकर बुक करत आहे ज्यांचा पुरवठा डिसेंबर आणि जानेवारी 2024 मध्ये केला जाईल. अमेरिकेने व्हेनेझुएलावर 2019 मध्ये निर्बंध लादले होते. यानंतर भारताने तेथून कच्च्या तेलाची आयात बंद केली होती. व्हेनेझुएलावर निर्बंध लादण्यापूर्वी रिलायन्स आणि नायरा एनर्जी नियमितपणे तिथून तेल खरेदी करत असत.

कमोडिटी मार्केट अॅनालिटिक्स फर्म केप्लरच्या आकडेवारीनुसार, भारताने नोव्हेंबर 2020 मध्ये व्हेनेझुएलामधून शेवटचे कच्चे तेल आयात केले होते. 2019 मध्ये, व्हेनेझुएला हा भारताला पाचवा सर्वात मोठा पुरवठादार होता. त्या वर्षी भारताने तिथून 16 दशलक्ष टन कच्चे तेल आयात केले होते. व्हेनेझुएलामध्ये जगातील सर्वात मोठा तेलसाठा आहे. ऑक्टोबरमध्ये अमेरिकेने व्हेनेझुएलावर लादलेले निर्बंध शिथिल केले होते. व्हेनेझुएला आता सहा महिन्यांसाठी कोणत्याही मर्यादेशिवाय कच्च्या तेलाची निर्यात करू शकणार आहे. हा देश तेल निर्यातदार देशांची संघटना असलेल्या ओपेकचा सदस्य आहे.

चीन चांदी

वृत्तानुसार, बंदी असतानाही चीनी कंपन्या व्हेनेझुएलाकडून मोठ्या सवलतीत तेल खरेदी करत होत्या. पण निर्बंध उठवल्यानंतर ही सवलत कमी झाली आहे कारण इतर अनेक देशांनीही खरेदी करण्यात रस दाखवला आहे. असे मानले जाते की व्हेनेझुएला इतर देशांनाही कच्च्या तेलाचा पुरवठा करण्यास इच्छुक आहे. रिपोर्टनुसार, रिलायन्सने तीन सुपर टँकर बुक केले आहेत. यातील प्रत्येक टँकर 270,000 टन कच्चे तेल वाहून नेऊ शकतो. दोन टँकर पुढील आठवड्यात भारतात पोहोचतील तर एक जानेवारीच्या सुरुवातीला येईल. नुकतेच पेट्रोलियम मंत्री हरदीप सिंग पुरी म्हणाले होते की, भारताला व्हेनेझुएलाकडून सवलतीत तेल खरेदी करण्यात रस आहे.

अधिक माहिती जाणून घेण्यासाठी येथे क्लिक करा 

Leave a Comment