Kisan credit card : शेतकरी या या कामांसाठी KCC कर्ज घेऊ शकतात

 जाणून घ्या, तुम्हाला KCC वर कोणत्या उद्देशांसाठी स्वस्त कर्ज मिळेल आणि अर्ज कसा करावा


शेतकऱ्यांना स्वस्त बँक कर्ज किंवा कर्ज उपलब्ध करून देण्यासाठी सरकारकडून शेतकऱ्यांना किसान क्रेडिट कार्ड दिले जात आहेत. याच्या मदतीने शेतकरी सहकारी बँकांकडून कमी व्याजदरात कर्ज घेऊ शकतात. एवढेच नाही तर आता KCC चा लाभ पशुपालक शेतकरी आणि मच्छीमारांनाही दिला जात आहे. KCC कडून कर्ज किंवा कर्ज घेण्याचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे ते स्वस्त कर्ज देते आणि ते परत करणे देखील सोपे आहे. यापूर्वी शेतकऱ्यांना पीक उत्पादनासाठी निविष्ठा खरेदी करण्यासाठी केसीसी कर्ज दिले जात होते. मात्र आता त्याची व्याप्ती वाढवण्यात आली आहे. आता शेतकरी शेतीव्यतिरिक्त इतर कामांसाठी KCC कडून कर्ज घेऊ शकतात. आज आम्ही तुम्हाला ट्रॅक्टर जंक्शनद्वारे सांगणार आहोत की कोणकोणत्या कामांसाठी KCC कडून कर्ज किंवा कर्ज घेता येते.
केसीसीमध्ये केलेल्या बदलांची माहिती कृषीमंत्र्यांनी दिली

आता शेतकरी पीक कर्जाव्यतिरिक्त इतर कामांसाठी KCC वर कर्ज घेऊ शकतात. सुनील कुमार पिंटू यांनी लोकसभेत विचारलेल्या प्रश्नांना उत्तर देताना केंद्रीय कृषी आणि शेतकरी कल्याण मंत्री यांनी किसान क्रेडिट योजनेत केलेल्या बदलांची माहिती दिली. केंद्रीय कृषी मंत्री श्री नरेंद्र सिंह तोमर यांनी लोकसभेत सांगितले की भारतीय रिझर्व्ह बँकेने 4 जुलै 2018 रोजी एक परिपत्रक जारी केले आहे. ज्यामध्ये या योजनेचे उद्दिष्ट शेतकरी, वैयक्तिक/संयुक्त कर्जदार जे स्वतः शेतकरी आहेत, भाडेकरू शेतकरी, तोंडी भाडेपट्टेदार आणि भागपट्टेदार, बचत गट किंवा भाडेकरू शेतकरी, भागपीकदार इत्यादींच्या संयुक्त उत्तरदायित्वाची सोय करणे हा आहे. लवचिक आणि सोपी प्रक्रिया त्यांच्या शेतीसाठी आणि इतर गरजांसाठी. एकाच खिडकीखाली बँकिंग प्रणालीकडून पुरेसा कालबद्ध आधार प्रदान करणे.


या कामांसाठी शेतकरी KCC कर्ज घेऊ शकतात

किसान क्रेडिट कार्डद्वारे, शेतकरी त्यांच्या अनेक गरजा पूर्ण करण्यासाठी कर्ज घेऊ शकतात. KCC वर ज्या कामांसाठी कर्ज उपलब्ध आहे ती खालीलप्रमाणे आहेत-


पिकांच्या लागवडीसाठी अल्पकालीन कर्जाची आवश्यकता पूर्ण करणे

कापणी नंतरचा खर्च

उत्पादन विपणन कर्ज

शेतकरी कुटुंबाच्या उपभोग आवश्यकता

कृषी मालमत्तेची देखभाल आणि कृषी क्रियाकलापांसाठी खेळते भांडवल

तसेच कृषी आणि संलग्न कामांसाठी गुंतवणूक कर्जाची गरज.

मत्स्य शेतकरी आणि पशुपालक देखील KCC चा लाभ घेऊ शकतात

4 फेब्रुवारी 2019 पासून, पशुसंवर्धन आणि मत्स्यपालनात गुंतलेल्या शेतकऱ्यांना त्यांच्या खेळत्या भांडवलाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी कर्ज देण्यासाठी किसान क्रेडिट कार्ड देखील वाढवण्यात आले आहे. 3 लाख रुपयांपर्यंतच्या कर्जासाठी प्रक्रिया शुल्क, तपासणी, बुक फोलिओ फी, सेवा शुल्क यासह सर्व शुल्क माफ करण्यात आले आहे. KCC द्वारे अल्प मुदतीच्या कृषी कर्जासाठी तारणमुक्त कर्ज मर्यादा 1 लाख रुपयांवरून 1.60 लाख रुपये करण्यात आली आहे.किसान क्रेडिट कार्डवरून कर्ज/कर्ज घेतल्यावर किती व्याज आकारले जाते

किसान क्रेडिट कार्डवरील व्याज सवलतीच्या व्याजदरावर अल्पकालीन कृषी कर्ज देण्याच्या उद्देशाने भारत सरकार शेतकऱ्यांना व्याज सवलत योजनेचा लाभ देत आहे. या योजनेंतर्गत, कृषी आणि संलग्न कार्यात गुंतलेल्या शेतकर्‍यांसाठी KCC मार्फत रु.3 लाखांपर्यंतचे अल्पकालीन पीक कर्ज 9 टक्के बेंचमार्क दराने उपलब्ध आहे. भारत सरकार बेंचमार्क दरावर 2 टक्के व्याज सवलत देते. कर्जाची लवकर आणि वेळेवर परतफेड करणार्‍या शेतकर्‍यांना अतिरिक्त 3 टक्के सूट देखील दिली जाते, त्यामुळे प्रभावी व्याज दर वार्षिक 4 टक्क्यांपर्यंत कमी होतो.


KCC बनवण्यासाठी कोणतेही शुल्क भरावे लागणार नाही

किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) मिळवणे पूर्वीपेक्षा सोपे झाले आहे. केंद्र सरकारच्या सूचनेनुसार, इंडियन बँकर्स असोसिएशनने नवीन KCC जारी करण्यासाठी प्रक्रिया शुल्क, तपासणी, खातेवही फोलिओ, KCC तयार करण्यासाठी नूतनीकरण शुल्क आणि इतर सर्व सेवा शुल्क रद्द केले आहेत. अशाप्रकारे केसीसी बनवण्यासाठी शेतकऱ्यांना कोणत्याही प्रकारचे शुल्क भरावे लागणार नाही.मच्छीमार आणि पशुपालकांना KCC कडून किती कर्ज मिळू शकते

शेतकऱ्यांना शेतीशी संबंधित कामांसाठी 3 लाख रुपयांपर्यंत कर्ज मिळू शकते. तर मच्छीमार आणि पशुपालकांसाठी KCC द्वारे 2 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज घेता येते.शेतकरी कोणत्याही बँकेतून केसीसी बनवू शकतात

कृषी मंत्रालयाच्या अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, शेतकरी, पशुपालक किंवा मत्स्यपालक कोणत्याही बँकेतून त्यांचे KCC बनवू शकतात, त्यासाठी फक्त 3 कागदपत्रे घेतली जातील. यामध्ये मुख्य दस्तऐवज म्हणजे KCC साठी अर्ज करणारी व्यक्ती प्रत्यक्षात शेतकरी आहे की नाही. त्यासाठी पुरावा द्यावा लागेल.


KCC 15 दिवसात केले जाईल

केंद्र सरकारने बँकांना कठोर निर्देश दिले आहेत की KCC अर्ज केल्याच्या 15 व्या दिवसापर्यंत दोन आठवड्यांत करावे. मात्र, वेळोवेळी केसीसी बनवण्यासाठी शासनाकडून गावपातळीवर मोहिमाही राबवल्या जातात. केसीसी सुविधेचा मुख्य उद्देश शेतकऱ्यांना सुलभ आणि कमी व्याजावर कर्ज उपलब्ध करून देणे हा आहे.


KCC बनवण्यासाठी कोणती कागदपत्रे आवश्यक असतील?

शेतकऱ्यांनी KCC बनवण्यासाठी लागणारी कागदपत्रे ही प्रामुख्याने शेतीविषयक कागदपत्रे, रहिवासी प्रमाणपत्र आणि प्रतिज्ञापत्र असते ज्यामध्ये तुमच्याकडे इतर कोणत्याही बँकेत कर्ज थकीत नसल्याचे लिहिलेले असते.जर तुम्हाला तुमची शेतजमीन, इतर मालमत्ता, वापरलेले ट्रॅक्टर, शेती उपकरणे, दुभती गुरे आणि पशुधन विकण्याची इच्छा असेल आणि अधिकाधिक खरेदीदारांनी तुमच्याशी संपर्क साधावा आणि तुमच्या वस्तूची जास्तीत जास्त किंमत मिळवावी असे वाटत असेल, तर तुमची विक्री असलेली वस्तू ट्रॅक्टर जंक्शनवर पोस्ट करा. हे विनामूल्य आहे आणि ट्रॅक्टर जंक्शन विशेष ऑफरचा पूर्ण लाभ घ्या.

Leave a Comment