Goat Farming:- जास्तीतजास्त नफा मिळविण्यासाठी शेळी पालन व्यवसायासाठी शीर्ष टिपा

 शेळीपालन हा नवीन उद्योग नाही. त्याची उच्च मागणी आणि चांगल्या आर्थिक संभावनांमुळे ते दिवसेंदिवस खूप लोकप्रिय होत आहे. शेळीपालन हा नेहमीच फायदेशीर व्यवसाय राहिला आहे. दूध, मांस आणि फायबर पिकवण्याच्या उद्देशाने बकऱ्यांचे पालनपोषण फार पूर्वीपासून केले जात आहे.
परंतु गेल्या काही वर्षांपासून सर्वाधिक फायदेशीर पद्धत म्हणजे व्यावसायिक शेळीपालन. त्यामुळे अनेक उत्पादक व्यावसायिक शेळीपालन व्यवसाय स्थापन करण्याचा विचार करत आहेत, कारण शेळ्या हे मुख्य मांस आणि दूध उत्पादक प्राणी आहेत. या लेखात, आम्ही तुम्हाला व्यावसायिक शेळीपालनाच्या विविध फायद्यांबद्दल माहिती देऊ, तुम्ही तुमचा स्वतःचा फायदेशीर व्यावसायिक शेळीपालन कसा उभारू शकता आणि त्याद्वारे चांगले पैसे कसे कमवू शकता.


व्यावसायिक शेळीपालन ही दूध, मांस आणि लोकर (चामडे) यांच्या व्यावसायिक उत्पादनासाठी शेळ्यांचे पालन करण्याची प्रक्रिया आहे. भारतात त्याची लोकप्रियता दिवसेंदिवस वाढत आहे कारण मांसाची मागणी वाढत आहे. अनेक आधुनिक शेतकरी, बेरोजगार सुशिक्षित तरुण, प्रसिद्ध व्यापारी आणि इतर अनेकांना हा व्यवसाय व्यावसायिक स्तरावर घेण्यास प्रवृत्त करत आहे.


व्यावसायिक शेळीपालनाचे विविध फायदे:

व्यावसायिक शेळीपालनाचे अनेक फायदे आहेत. दुसऱ्या शब्दांत, गुंतवणूक गुणोत्तर (ROI) चा चांगला परतावा असलेली ही एक उत्तम व्यवसाय कल्पना आहे.


त्यामुळे जगभरात याला वेग आला आहे. व्यावसायिक शेळीपालनाचे काही फायदे खालीलप्रमाणे आहेत.

1. फायदेशीर व्यवसाय:

व्यावसायिक शेळीपालन ही एक खात्रीशीर फायदेशीर व्यवसाय कल्पना आहे.


2. कमी भांडवल:

या व्यवसायासाठी लागणारे भांडवल इतर कोणत्याही व्यवसायाच्या संधींपेक्षा तुलनेने कमी आहे. तुम्ही त्याची सुरुवात थोड्या प्रमाणात शेळ्यांपासून करू शकता. योग्य काळजी आणि व्यवस्थापनाने, तुम्ही एक किंवा दोन वर्षांत तुमचा व्यवसाय फायदेशीर बनवू शकता. इतर कोणत्याही पशुधन प्राण्यांच्या तुलनेत शेळ्यांना घर किंवा निवारा सुविधा कमी लागतात.


3. व्यवसाय वाढीचा दर उच्च:

शेळ्या वर्षातून एकापेक्षा जास्त वेळा मुले उत्पन्न करतात म्हणून, तुम्ही जरी काही शेळ्यांपासून सुरुवात करत असाल, तरीही तुम्ही तुमचा व्यवसाय झपाट्याने वाढवू शकाल.


4. सुलभ देखभाल:

शेळ्यांचे पालनपोषण करणे अगदी सोपे आहे आणि त्याचा देखभाल खर्च देखील कमी आहे.


5. कमी कामगार खर्च:

शेळीपालन हे बेरोजगार सुशिक्षित तरुण, महिला, माजी सैनिक, व्यापारी सुद्धा करू शकतात कारण त्यासाठी कमी मजुरीची गरज आहे.


6. सरकारी मदत:

जवळपास सर्वच देशांचे सरकार शेळीपालन व्यवसाय सुरू करण्यासाठी आवश्यक प्रशिक्षण आणि इतर सुविधा देत आहेत.


7. चांगली गुंतवणूक:

विविध स्थानिक, सरकारी आणि आंतरराष्ट्रीय बँका या व्यवसायात अतिशय कमी अटी आणि शर्तींमध्ये गुंतवणूक करण्यास इच्छुक आहेत. काही सरकारी बँका फार कमी किंवा विनाव्याज कर्जाची सुविधा देतात.


8. कमी धोका:

इतर कोणत्याही शेती व्यवसायाच्या तुलनेत रोग आणि इतर धोके कमीत कमी आहेत.

तुम्ही तुमचा स्वतःचा व्यावसायिक शेळी फार्म कसा उभारू शकता?

1. योग्य स्थान:

पहिली पायरी म्हणजे व्यावसायिक फार्म उभारण्यासाठी योग्य जागा निवडणे. तुम्ही निवडलेल्या ठिकाणी शेळ्यांसाठी सर्व प्रकारच्या सुविधा असल्याची खात्री करा. स्वच्छ आणि ताजे पाण्याचा चांगला स्त्रोत असणे आवश्यक आहे. ट्युबवेल, तलाव किंवा इतर कोणत्याही प्रकारचे पाणी साठे उभारा. गावाजवळील शेताची जागा निवडा, जेणेकरून तुम्हाला तुमच्या शेतासाठी मजूर सहज आणि स्वस्तात मिळू शकेल.


शेतासाठी जमीन निवडताना उत्तम वाहतूक व्यवस्था महत्त्वाची भूमिका बजावते. हे तुम्हाला तुमच्या जवळच्या बाजारपेठेशी आणि इतर स्त्रोतांशी चांगले संबंध ठेवण्यास मदत करेल. नक्षलग्रस्त भागापासून लांब शेततळे उभारणे हा उत्तम पर्याय ठरेल.


ठिकाण गोंधळ, ध्वनी आणि प्रदूषणमुक्त आहे आणि पशुवैद्यकीय सेवा जवळपास उपलब्ध असल्याची खात्री करा. शेळ्यांना चरायला जागा लागते. म्हणून, आपण कुरण बनवू शकता की नाही हे ठरवा.


2. योग्य उत्पादने निवडा:

प्रथम, तुमच्या स्थानिक भागात शेळीचे मांस किंवा दुधाला मोठी मागणी आहे की नाही ते ठरवा. मग, अधिक मागणीवर अवलंबून, आपण व्यावसायिक दुग्धशाळा शेळी फार्म सुरू करावा. तुमच्‍या स्‍थानावर तुमच्‍या उत्‍पादनांची आंतरराष्‍ट्रीय मार्केटिंग करण्‍यासाठी पुरेशी सुविधा असल्‍यास, तुम्‍ही कोणत्याही प्रकारची उत्‍पादने तयार करण्‍यासाठी गोट फार्म स्‍थापित करू शकता. परंतु व्यावसायिक हेतूंसाठी, तुम्ही मांस किंवा दुग्धशाळेची स्थापना केली पाहिजे ज्यामुळे तुम्हाला अधिक नफा मिळेल.


3. जाती:

तुमच्या व्यावसायिक फार्मसाठी योग्य शेळ्यांच्या जाती निवडा. जगभरात अशा असंख्य जाती आहेत ज्या अत्यंत मांस उत्पादक आहेत, त्यापैकी काही दुग्धोत्पादनासाठी प्रसिद्ध आहेत, काही शेळ्यांच्या जाती उच्च दर्जाचे कातडे आणि फायबर तयार करतात. तथापि, बीटल, सानेन, बोअर, ब्लॅक बंगाल, अँग्लो न्युबियन, जमुनापारी या काही उच्च उत्पादक शेळी जाती आहेत.


4. चांगले गृहनिर्माण:

सर्व प्रकारच्या निवास सुविधांसह चांगले डिझाइन केलेले घर सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे. व्यावसायिक शेळीपालनातून एकूण उत्पादन आणि नफा यावर त्याचा परिणाम होतो. प्रति शेळीसाठी सरासरी 1.5-2.0 स्क्वेअर मीटर घरासाठी जागा आवश्यक आहे. अशा प्रकारे शेळ्यांच्या संख्येनुसार घर बांधा. घराच्या आत बोकड आणि डससाठी वेगळी खोली ठेवा. तसेच, मुलांसाठी स्वतंत्र खोली बनवा. व्यावसायिक शेळीपालन व्यवसायात शेळ्यांना दूध देण्यासाठी अतिरिक्त खोली तयार करणे फायदेशीर ठरेल. योग्य वेंटिलेशन आणि ड्रेनेज सिस्टम आवश्यक आहे. घरात ताजी हवा आणि प्रकाश पुरेसा असावा.
5. कुंपण

तुमच्या शेताच्या आसपास कुंपण बनवा. हे तुमच्या शेळ्यांना सुरक्षित ठेवेल आणि कुत्र्यांसारख्या इतर हानिकारक प्राण्यांपासून मुक्त करेल. आपण सामान्य वायर किंवा इलेक्ट्रिक वायरसह कुंपण बनवू शकता.


6. आहार देणे

व्यावसायिक शेळीपालनाचा हा सर्वात महत्त्वाचा भाग आहे. जास्तीत जास्त नफा असलेले चांगले व्यावसायिक उत्पादन हे मुख्यतः उच्च दर्जाचे ताजे आणि पौष्टिक अन्न देण्यावर अवलंबून असते. तुमच्या शेळ्यांना पौष्टिक पूरक आहारासह पुरेसा हिरवा आहार नियमितपणे द्या. शेळ्यांच्या आरोग्याच्या स्थितीचे निरीक्षण करा. जर काही पातळ किंवा कमकुवत शेळ्या असतील तर त्या वेगळ्या करा आणि त्यांना काही अतिरिक्त पौष्टिक आहार द्या.


नेहमी लक्षात ठेवा की तुम्ही तुमच्या शेळीला कधीही वापरलेले, ओलसर किंवा दूषित अन्न खायला देऊ नये. तुमचे शेळीचे खाद्य थंड आणि सुरक्षित ठिकाणी साठवा. अन्नाची टोपली उंच ठेवा म्हणजे अन्नाची नासाडी कमी होईल.


7. प्रजनन

आजच्या काळात, विविध आधुनिक शेतकरी व्यावसायिक शेळीपालनामध्ये प्रजननासाठी कृत्रिम रेतन पद्धती वापरत आहेत. मोठ्या प्रमाणावर व्यावसायिक शेळीपालनासाठी हे अतिशय योग्य आहे. जर तुम्ही काही शेळ्यांपासून सुरुवात केली असेल तर तुम्ही नैसर्गिक शेळीपालन अवश्य वापरावे. आपल्याला स्वारस्य असल्यास आपण आपल्या जवळच्या कोणत्याही संस्थेशी संपर्क साधू शकता.


8. पशुवैद्यकीय सेवा

चांगला आणि फायदेशीर व्यवसाय निर्माण करण्यासाठी शेळ्यांचे आरोग्य महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. असे असले तरी शेळ्यांमध्ये रोगांचे प्रमाण कमी असते. परंतु, तुमच्या शेतात योग्य आणि पुरेशी पशुवैद्यकीय सेवा उपलब्ध असल्याची खात्री करा. तुमचे शेत कोणत्याही पशुवैद्यकीय सेवा केंद्राजवळ असल्यास ते अधिक चांगले होईल. तुम्ही तुमच्या शेतात आवश्यक औषधे आणि लस साठवून ठेवाव्यात. जेणेकरुन जर काही चूक झाली तर आपण प्रथमोपचार प्रदान करण्यास सक्षम असाल.


9. कुरण

व्यावसायिक शेळीपालन व्यवसायासाठी कुरण बनवणे आवश्यक आहे. जर तुम्ही तुमच्या शेळ्यांसाठी कुरण बनवत असाल तर तुम्ही पूरक अन्न खर्च कमी करू शकता. तसेच कुरणात चाळ केल्यानेही शेळ्या निरोगी राहण्यास मदत होते.


10. नियमित काळजी

तुमच्या शेळ्यांची नेहमी चांगली काळजी घ्या. तुमच्या शेळ्यांची काळजी घेण्यास कधीही उशीर करू नका किंवा थांबवू नका. आपण त्यांना चांगली काळजी आणि व्यवस्थापन प्रदान केले पाहिजे. योग्य काळजी आणि व्यवस्थापन तुमच्या व्यवसायातून जास्तीत जास्त उत्पादन आणि उच्च नफा सुनिश्चित करेल.


11. विपणन

तथापि, व्यावसायिक शेळीपालनाचा हा सर्वात सोपा पण महत्त्वाचा भाग आहे. तर, आता जेव्हा सर्वकाही व्यवस्थित होते आणि जर तुम्हाला चांगले उत्पादन मिळाले तर तुमच्या उत्पादनांचे मार्केटिंग करण्याची वेळ आली आहे. प्रथम, तुमची स्थानिक बाजारपेठ, नंतर तुमच्या देशातील मोठी बाजारपेठ वापरून पहा. त्यानंतरच तुम्ही आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठ वापरून पाहू शकता.

2 thoughts on “Goat Farming:- जास्तीतजास्त नफा मिळविण्यासाठी शेळी पालन व्यवसायासाठी शीर्ष टिपा”

  1. या योजनेचा लाभ कसा घ्यायचा हे
    अजून सामान्य माणसाला माहीत नाही

    Reply

Leave a Comment