Farming Buisness Idea शेती उत्पादकता सुधारण्यासाठी शीर्ष 10 पद्धती

 शेताची उत्पादकता अनेक कारणांसाठी आवश्यक आहे. अधिक अन्न पुरवणे, उत्पादकता वाढवणे याचा शेती बाजाराच्या वाढीवर, कामगारांचे स्थलांतर आणि उत्पन्नावर परिणाम होतो. वाढलेली कृषी उत्पादकता म्हणजे दुर्मिळ संसाधनांचे अधिक कार्यक्षम वितरण होय. उत्पादन कसे सुधारायचे हे शिकणे ही उत्पादक शेतीची एक महत्त्वाची बाब आहे. नवीन पद्धती आणि तंत्रांनी शेतकऱ्यांना उत्पादन वाढवण्याची आणि त्यांच्या शेतीची दीर्घकालीन शाश्वतता राखण्याची संधी दिली आहे. शेतीची उत्पादकता सुधारण्यासाठी आम्ही या विषयावर माहिती घेऊन आलो आहोत. खाली तपासा.


या ब्लॉगमध्ये, आम्ही तुमच्या शेतीचे उत्पादन सुधारण्यासाठी काही पद्धती दाखवतो.

शेतीची उत्पादकता कशी वाढवायची

उत्पादन वाढवणे ही शेतकऱ्यांची गरज आणि मागणी आहे. अनेक घटक शेतीची उत्पादकता सुधारू शकतात. खाली आम्ही शेती उत्पादन सुधारण्याच्या काही पद्धती सादर करतो.


चला शेती उत्पादकता सुधारण्यासाठी शीर्ष 10 पद्धती पाहू.


1. जमीन सुधारणांची अंमलबजावणी

उत्पादन सुधारण्यासाठी, जमीन सुधारणा हा पहिला आणि प्रमुख मुद्दा आहे. यंत्रे, ट्रॅक्टर आणि अवजारे जमीन सुधारणा करतात. या यंत्रांमध्ये असे गुण आहेत जे खडबडीत शेती क्षेत्राला कार्यक्षमतेने शेतात काम करण्यासाठी गुळगुळीत करतात. शेतावर काम करणे सोपे आहे, याचा अर्थ उत्पादकतेत सुधारणा करणे सोपे आहे. जमीन सुधारणा ही उत्पादन वाढवण्याची उत्तम पद्धत आहे.


 2. इंटरप्लांट

इंटरप्लांटआंतरलावणी ही एक प्रथा आहे ज्यामध्ये एकाच वेळी विविध पिके एकत्र वाढतात. तुमच्या वाढत्या जागेची उत्पादकता वाढवण्याचा हा सर्वोत्तम मार्ग आहे. काही पिके एकत्र सर्वोत्तम आहेत, काही नाहीत.


 


3. अधिक घनतेने लागवड करा

अधिक घनतेने लागवड करा


शेताची उत्पादकता वाढवण्याचा हा सर्वात सोपा मार्ग आहे, या वनस्पतीमध्ये पिके एकत्र येतात. बरेच शेतकरी त्यांच्या भाजीपाला जास्त प्रमाणात दूर ठेवतात, ज्यामुळे मोठ्या क्षेत्राची चांगली वाढ होते.


 


4. अनेक पिके लावा

अनेक पिके लावा


उत्पादकता वाढवण्याची पुढील पद्धत म्हणजे अनेक पिके लावणे.

5. वाढवलेला बेड

 उभ्या केलेल्या बेड्स पारंपारिक शेती पद्धती ट्रॅक्टर मार्गांद्वारे पिके वेगळ्या ओळींमध्ये ठेवतात, कायमस्वरूपी बेड एकाच रुंदीच्या बेडमध्ये पिकांच्या अनेक ओळी लावतात. हे दाट वृक्षारोपण, कमी मार्ग आणि अधिक सक्रिय वाढणारी क्षेत्रे तयार करते. वाढलेले बेड हे पिकांची उत्पादकता सुधारण्याचे प्रतीक आहेत.


6. स्मार्ट पाणी व्यवस्थापन

पिकांच्या लागवडीसाठी पाण्याची अत्यावश्यक गरज आहे आणि पाण्याचे व्यवस्थापन करून तुम्ही उत्पादन वाढवू शकता. पाणी व्यवस्थापन हा उत्पादन सुधारण्याचा सर्वोत्तम मार्ग आहे. स्प्रिंकलर सिंचन प्रणाली वापरुन, आपण उत्पादन 50% पर्यंत वाढवू शकता. उत्पादन कालव्याद्वारे, नलिका विहिरींना पिकांच्या सुरक्षिततेसाठी चांगली सिंचन व्यवस्था मिळते.


7. उष्णता सहन करणाऱ्या वाण

उष्णता सहनशील वाण

उष्णता सहन करणाऱ्या वाणांमुळे झाडाला उच्च तापमानात उत्पादन टिकवून ठेवता येते. आपण उष्मा-सहिष्णु वाण सुधारले पाहिजेत आणि ते पिकाचे उत्पादन 23% पर्यंत वाढवते.


 


8. नायट्रोजन वापरा

नायट्रोजन हा वनस्पतींच्या चांगल्या वाढीसाठी आवश्यक घटक आहे आणि नायट्रोजनशिवाय बहुतेक पिके अस्तित्वात नसतील. दरवर्षी, अधिक 100 दशलक्ष टन नायट्रोजन पिकांना खताच्या स्वरूपात लागू केले जाते जेणेकरून ते मजबूत आणि चांगले वाढण्यास मदत होईल. नायट्रोजनचा वापर 22% पर्यंत उत्पादन वाढवू शकतो.


जमीन खरेदी


9. सुधारित बियाणे

सुधारित बियाणे

शेतात बियाणे महत्त्वाची भूमिका बजावतात आणि सुधारित बियाणे शेतीची उत्पादकता वाढवण्यासाठी सर्वोत्तम आहे. उत्पादन वाढवण्यासाठी सुधारित बियाणे योग्य आहे.


 


10. वनस्पती संरक्षण

वनस्पती संरक्षण


कृषी शास्त्रज्ञांच्या मते, कीटक, कीटक आणि रोगांमुळे सुमारे 5% पिके नष्ट होतात. अलिकडच्या वर्षांत विकसित झालेली औषधे आणि कीटकनाशकांच्या वापराबाबत बहुतांश शेतकरी गाफील आहेत. पिकांचे उत्पादन सुधारण्यासाठी, उत्पादनासाठी या औषधांचा वापर करणे आवश्यक आहे. जागरूक राहण्यासाठी, शेतकऱ्यांनी या सरकारांबद्दल पावले उचलली पाहिजेत किंवा कीटकनाशके आणि कीटकनाशके फवारणीसाठी त्यांचे तांत्रिक कर्मचारी नियुक्त केले पाहिजेत.

Leave a Comment