Farming Buisness Idea : शेतीशी संबंधित हे शीर्ष 10 व्यवसाय बंपर कमाई देतील

 हरितगृहासाठी 70 टक्के अनुदान मिळणार, लॉटरीद्वारे निवड होणार, शेतात कूपनलिका बसवण्यासाठी सरकारकडून 35 हजार रुपयांचे अनुदान मिळणार ट्रॅक्टर अनुदान : कर्जमेळ्यात शेतकऱ्यांना अनुदानावर ट्रॅक्टर आणि पॉवर टिलर देण्यात येणार आहे. किसान योजना: अॅप डाउनलोड करा आणि मिळवा 2 हजार रुपये नैसर्गिक शेती: पीक नुकसान झाल्यास सरकार तीन वर्षांसाठी पैसे देईल


व्यवसाय कल्पना: शेतीशी संबंधित हे शीर्ष 10 व्यवसाय बंपर कमाई देतील


जाणून घ्या, हे व्यवसाय कोणते आहेत आणि त्यांचा कसा फायदा होईल

भारत हा कृषीप्रधान देश आहे. देशाच्या अर्थव्यवस्थेत शेतीचा मोठा वाटा आहे. कोरोनाच्या काळात जेव्हा सर्व प्रकारचे व्यवसाय ठप्प झाले होते, तेव्हा केवळ शेतीनेच देशाची अर्थव्यवस्था जिवंत ठेवली होती. अशा बिकट परिस्थितीतही देशात अन्नधान्याचा तुटवडा नसून बंपर उत्पादन झाले. हे पाहता आज शेतीशी निगडीत व्यवसाय अतिशय फायदेशीर ठरत आहेत. सरकारला जशी शेती हायटेक करायची आहे, म्हणजेच शेतीमध्ये आधुनिक कृषी उपकरणे वापरून ती व्यावसायिक पद्धतीने केली जावी, जेणेकरून शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढून कमी श्रमात अधिक पीक घेता येईल. आज ट्रॅक्टर जंक्शनच्या माध्यमातून आम्ही तुम्हाला शेतीशी संबंधित असे 10 व्यवसाय सांगत आहोत, ज्यामध्ये तुम्ही शेतीची कामे करून तुमचे उत्पन्न वाढवू शकता.


1. दुग्ध व्यवसाय

शेतीसोबतच पशुपालनातूनही चांगले उत्पन्न मिळू शकते. आज दुधाचा वापर लक्षात घेता त्याचे उत्पादन कमी आहे. त्याचबरोबर दुधापासून दही, ताक, तूप, पनीर असे पदार्थ बनवून विकता येतात. पशुपालन व्यावसायिक पद्धतीने केले तर त्यातून घरबसल्या उत्तम उत्पन्न मिळू शकते. दुग्ध व्यवसाय सुरू करण्यासाठी सरकारकडून बँक कर्जावर सबसिडीही दिली जाते.


2. मत्स्यपालन

तुमच्या शेतात तलाव असेल तर तुम्ही अगदी सहज मत्स्यपालन करू शकता. तुमच्याकडे तलाव नसला तरी हरकत नाही. टाकीमध्ये मत्स्यपालन करून तुम्ही तुमचे उत्पन्न वाढवू शकता. बाजारात नॉनव्हेजची मागणी पाहता हा व्यवसाय मोठ्या प्रमाणात सुरू आहे. अनेक शेतकरी मत्स्यपालन करून उत्पन्न वाढवत आहेत. सरकारकडून मत्स्यपालन प्रशिक्षण आणि मदतही दिली जाते. किसान क्रेडिट कार्डद्वारे मत्स्यपालनासाठी सरकारकडून कर्जही दिले जाते.


3. पोल्ट्री फार्म

बाजारात चिकन आणि अंड्याची वाढती मागणी लक्षात घेता पोल्ट्री व्यवसाय हा चांगला पर्याय आहे. हे जर व्यावसायिक दृष्टिकोनातून केले तर त्यातून खूप चांगला नफा मिळू शकतो. शेतकरी बांधव त्यांच्या शेतीच्या कामासह हा व्यवसाय देखील करू शकतात. शेताच्या जवळ काही मोकळी जागा असल्यास तेथे कुक्कुटपालन करता येते. पोल्ट्री व्यवसाय म्हणजेच पोल्ट्री फार्म सुरू करण्यासाठी सरकारकडूनही मदत मिळते.4. शेळीपालन

शेळीचे दूध अनेक रोगांवर उपयुक्त आहे. याचे दूध पचण्याजोगे असते. दुधाव्यतिरिक्त त्याच्या मांसालाही मोठी मागणी आहे. अनेक राज्य सरकारे शेळीपालनावर ९० टक्क्यांपर्यंत अनुदानाचा लाभ देतात. हा व्यवसाय सुरू करण्यासाठी बँकेचे कर्ज उपलब्ध असून त्यावर शासनाकडून अनुदानाचा लाभ दिला जातो.


5. मधमाशी पालन

तुम्ही तुमच्या शेतात मधमाशी पालन सुरू करू शकता. मधमाशी पालन हे शेतीसाठीही फायदेशीर आहे. हा मित्र कीटकांच्या श्रेणीत येतो. ज्या शेतात मधमाश्या पाळल्या जातात तेथे पीक उत्पादन चांगले होते, असे कृषी शास्त्रज्ञांचे मत आहे. अशा स्थितीत मधमाशी पालन शेतकऱ्यांसाठी दोन प्रकारे फायदेशीर ठरते. एक, फुलांच्या परागीभवनास मदत होते आणि दुसरे म्हणजे यातून मध आणि मेण मिळतात, ज्याला बाजारात मोठी मागणी असते आणि ती बाजारात विकून शेतकरी चांगले उत्पन्न मिळवू शकतात.


6. विशेष भाज्यांचे उत्पादन

मोठमोठे मॉल्स आणि हॉटेल्समध्ये मागणी असलेल्या विशेष प्रकारच्या भाज्यांचे उत्पादन करून शेतकरी बांधवही चांगली कमाई करू शकतात. या खास भाज्या जसे- ब्रोकोली, पिवळा, पेपरिका, लाल कोबी, मशरूम इ. यापैकी, वाळलेल्या मशरूमची पावडरच्या स्वरूपात देखील विक्री केली जाऊ शकते, जी जिममध्ये बॉडी बिल्डिंग पावडर बनवण्यासाठी वापरली जाते. तुम्ही कमी जागेत म्हणजे खोलीत मशरूमची लागवड करू शकता.


7. औषधी वनस्पतींची लागवड

औषधी पिकांची लागवड करून शेतकरी आपले उत्पन्नही वाढवू शकतात. औषधी पिकांमध्ये अश्वगंधा, सातावर, सफेद मुसळी, कोरफड इत्यादी अशी औषधी पिके आहेत, ज्यांचे उत्पादन करून चांगला नफा मिळवता येतो. त्यांची बाजारात मागणीही चांगली आहे. आयुर्वेदिक औषधे बनवणाऱ्या अनेक कंपन्या थेट शेतकऱ्यांकडून खरेदी करतात. त्याचबरोबर या औषधी पिकांवर प्रक्रिया करून ऑनलाइन विक्री करूनही तुम्ही चांगला नफा कमवू शकता.


8. फ्लॉवर व्यवसाय

आज फुलांचा व्यवसाय हा सर्वात लोकप्रिय व्यवसाय मानला जातो. लग्न, वाढदिवस आणि अनेक धार्मिक कार्यक्रमांमध्ये फुलांना मागणी असते. फुलांचा व्यवसाय करूनही तुम्ही चांगले पैसे कमवू शकता. आज अनेकजण फुलांच्या सजावटीचे काम करून भरपूर कमाई करत आहेत. बाजारात सुक्या फुलांच्या पावडरलाही मागणी आहे.


9. भुईमूग प्रक्रिया युनिट

बाजारात भुईमुगाची मागणीही चांगली आहे. भुईमुगापासून तेल काढले जाते, मात्र त्यावर प्रक्रिया केल्यानंतर त्याचे धान्य बाजारात विकता येते. आजकाल शेंगदाण्यापासून दूधही बनवले जाऊ लागले आहे. या व्यवसायासाठी तुम्हाला फक्त कच्चा माल म्हणजेच भुईमूग लागतो आणि तुमच्याकडे मध्यम भांडवल असावे. प्रक्रिया युनिट उघडण्यासाठी सरकारकडून अनुदानाचा लाभही दिला जातो.


10. ट्री फार्म

जर तुमच्याकडे चांगले पैसे असतील तर तुम्ही ट्री फार्म विकत घेऊनही चांगली कमाई करू शकता. मात्र, या व्यवसायात थोडा संयम ठेवावा लागेल. चहामुळे

Leave a Comment